अरुषा,
Marburg virus : आतापर्यंत कोरोना आणि एचएमपीव्ही संसर्गामुळे जगभरात अराजकता होती. पण आता आणखी एका नवीन विषाणूच्या आगमनामुळे घबराट पसरली आहे. या विषाणूचे नाव मारबर्ग असल्याचे सांगितले जात आहे, ज्यामुळे टांझानियामध्ये 8 लोकांचा मृत्यू झाला आहे. या मृत्यूंनंतर जागतिक आरोग्य संघटना सतर्क झाली आहे. उत्तर टांझानियाच्या एका दुर्गम भागात झालेल्या संशयास्पद मारबर्ग साथीच्या आजारात आठ जणांचा मृत्यू झाला आहे, असे WHO ने बुधवारी सांगितले.
WHO चे प्रमुख टेड्रोस अधानोम घेब्रेयसस यांनी एका निवेदनात म्हटले आहे की, "आम्हाला आतापर्यंत टांझानियामध्ये मारबर्ग विषाणूच्या संसर्गाच्या 9 प्रकरणांची माहिती मिळाली आहे, ज्यामध्ये 8 लोकांचा मृत्यू झाला आहे. WHO च्या मते, इबोलाप्रमाणेच, मारबर्ग विषाणू फळांच्या वटवाघळांपासून उद्भवतो आणि पसरतो." संक्रमित व्यक्तींच्या शारीरिक द्रवपदार्थांशी किंवा दूषित चादरींसारख्या पृष्ठभागांशी जवळच्या संपर्कातून लोकांमध्ये संसर्ग होऊ शकतो.
मारबर्ग 88 टक्के लोकांसाठी घातक
डब्ल्यूएचओच्या मते, जर उपचार न केल्यास, आजारी पडणाऱ्या 88 टक्के लोकांसाठी मारबर्गचा प्रादुर्भाव घातक ठरू शकतो. त्याची लक्षणे म्हणजे ताप, स्नायू दुखणे, अतिसार, उलट्या आणि काही प्रकरणांमध्ये जास्त रक्तस्त्राव झाल्यामुळे मृत्यू. मारबर्गसाठी सध्या कोणताही अधिकृत उपचार किंवा लस उपलब्ध नाही. WHO ने म्हटले आहे की टांझानियामध्ये संशयित उद्रेकासाठी त्यांचे जोखीम मूल्यांकन राष्ट्रीय आणि प्रादेशिक पातळीवर उच्च आहे, परंतु जागतिक पातळीवर कमी आहे. टांझानियन आरोग्य अधिकाऱ्यांकडून त्वरित कोणतीही प्रतिक्रिया देण्यात आली नाही.
मारबर्गचा पहिला रुग्ण रवांडामध्ये आढळला
मारबर्गचा उद्रेक पहिल्यांदा 27 सप्टेंबर रोजी रवांडामध्ये नोंदवला गेला. 20 डिसेंबर रोजी त्याची घोषणा करण्यात आली. रवांडाच्या अधिकाऱ्यांनी या साथीमुळे एकूण 15 मृत्यू आणि 66 प्रकरणे नोंदवली आहेत. बाधित रुग्णांपैकी बहुतेक आरोग्य कर्मचारी होते ज्यांनी पूर्वी रुग्णांची काळजी घेतली होती. 2023 मध्ये रवांडाच्या सीमेवर असलेल्या कागेरा येथील मारबर्ग येथे झालेल्या प्रादुर्भावात किमान पाच लोकांचा मृत्यू झाला.
हेही वाचा : ChatGPT मध्ये येत आहे नवीन फीचर 'Tasks'