नवी दिल्ली,
IPL 2025 : जेव्हा आयपीएलमध्ये इम्पॅक्ट प्लेअर नियम लागू करण्यात आला तेव्हा अनेक दिग्गज खेळाडूंची मते विभागली गेली. आजही असेच काहीसे घडत आहे, पण चेन्नई सुपर किंग्जचा माजी कर्णधार महेंद्रसिंग धोनी याचे मत बदलले आहे. एकेकाळी इंडियन प्रीमियर लीग (आयपीएल) मध्ये इम्पॅक्ट प्लेअर रूलची गरज पटलेली नसलेला धोनी आता टी-२० क्रिकेटच्या विकासाचा हा एक महत्त्वाचा भाग मानतो. चेन्नई सुपर किंग्जच्या ४३ वर्षीय अनुभवी खेळाडूने सांगितले की सुरुवातीला त्याला या नियमाच्या उपयुक्ततेबद्दल शंका होती पण आता त्याला त्याचे महत्त्व समजू लागले आहे.
जिओ स्टारशी बोलताना धोनी म्हणाला की जेव्हा हा नियम पहिल्यांदा आला तेव्हा त्याला वाटले की त्याची गरज नाही. काही प्रकरणांमध्ये ते मला मदत करत होते आणि काहींमध्ये ते मदत करत नव्हते. पण तो अजूनही संघाचा मुख्य यष्टीरक्षक असल्याने, तो स्वतःला प्रभावशाली खेळाडू मानत नाही. या नियमामुळे मोठे गुण मिळतील ही धारणा पूर्णपणे बरोबर नाही, हेही त्यांनी मान्य केले. त्यांच्या मते, खेळाडू आता अधिक सहजतेने खेळत आहेत, ज्यामुळे गुण वाढत आहेत.
धोनीचे मत वेगळे आहे.
तथापि, भारतीय कसोटी आणि एकदिवसीय कर्णधार रोहित शर्मा आणि अष्टपैलू हार्दिक पंड्या सारख्या खेळाडूंनी प्रभावशाली खेळाडूवर टीका केली आहे. संघ आक्रमक फलंदाजांना प्राधान्य देत असल्याने याचा परिणाम अष्टपैलू खेळाडूंच्या भूमिकेवर होत आहे असे त्याचे मत आहे. याशिवाय, धोनीचा असा विश्वास आहे की या नियमामुळे संघांना कठीण परिस्थितीत अतिरिक्त फलंदाज असण्याचा फायदा मिळतो, परंतु केवळ अतिरिक्त फलंदाज असण्याने मोठी धावसंख्या होत नाही.
तो म्हणाला की हा पूर्णपणे मानसिकतेचा खेळ आहे. संघांना आता एका अतिरिक्त फलंदाजाचा आत्मविश्वास मिळाला आहे, त्यामुळे ते अधिक आक्रमकपणे खेळत आहेत. हे टी२० क्रिकेटच्या नैसर्गिक उत्क्रांतीचा एक भाग आहे. त्यांच्या मते, सर्व संघ त्यांचे चार किंवा पाच अतिरिक्त फलंदाज वापरत नाहीत, परंतु त्यांची उपस्थिती खेळाडूंना अधिक आत्मविश्वास देत आहे, ज्यामुळे खेळाचा मार्ग बदलत आहे.
सीएसकेने विजयाने सुरुवात केली
चेन्नई सुपर किंग्ज (CSK) ने आयपीएल २०२५ मधील आपला पहिला सामना जिंकला आहे. २३ मार्च रोजी एमए चिदंबरम स्टेडियमवर खेळल्या गेलेल्या पहिल्या सामन्यात चेन्नईने मुंबई इंडियन्सचा ४ विकेट्सने पराभव केला. या सामन्यात धोनीने २ चेंडूंचा सामना केला पण तो आपले खाते उघडू शकला नाही आणि नाबाद परतला.